เลเจนด์ฯ-กลุ่มบริษัทพราว-บลูพอร์ต จัด”มวยไทย-MMA”
เลเจนด์ อารีนา กลุ่มบริษัทพราว บลูพอร์ต หัวหิน ร่วมกับ บริษัท พลังงานบริสุทธิ์ จํากัด (มหาชน), ทรู คอร์ปอเรชั่น, และโรงพยาบาลกรุงเทพ จัด “มวยไทย-MMA” โดยมี “วิว-เยาวภา บุรพลชัย” อดีตจอมเตะสาว ฮีโร่โอลิมปิกเกมส์ ขึ้นแท่นเป็นโปรโมเตอร์ครั้งแรก
วันที่ 23 มีนาคม 2565 ที่เดอะ เลเจนด์ อารีน่า ชั้น 3 บลูพอร์ต หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ อดีตรองนายกรัฐมนตรี ในฐานะประธานที่ปรึกษาการจัดการแข่งขันฯ เป็นประธานแถลงข่าวการแข่งขันกีฬามวยไทย และศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน (Mixed martial arts : MMA) รายการ เลเจนด์ เอฟซี “เลเจนด์ ไฟท์ติ้ง แชมเปี้ยนชิพส์” โดยมี นายนฐา ชมเสวี ผู้จัดการทั่วไป เลเจนด์ อารีน่า หัวหิน, น.ส.วจี กลมเกลี้ยง กรรมการบริหาร บริษัท หัวหิน แอสเสท จำกัด และ “วิว” เยาวภา บุรพลชัย อดีตนักเทควันโด ฮีโร่เหรียญทองแดงโอลิมปิกเกมส์ 2004 ในฐานะโปรโมเตอร์ ร่วมแถลง
![](http://www.prachuppostnews.com/wp-content/uploads/2022/03/227432.jpg)
นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ กล่าวว่า เป็นเรื่องน่ายินดีที่จะมีการแข่งขันกีฬาเกิดขึ้นในเมืองหัวหินอีกครั้ง ซึ่งทุกครั้งที่จัดกีฬาก็ประสบความสำเร็จอย่างมาก เช่น การแข่งขันกีฬาเทนนิส ทำให้หัวหินเป็นที่รู้จักไปทั่วโลก สำหรับครั้งนี้จะเป็นการแข่งขันกีฬามวยไทย และศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน รายการ เลเจนด์ เอฟซี “เลเจนด์ ไฟท์ติ้ง แชมเปี้ยนชิพส์” ซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งแรกแข่งขันกันที่บริเวณลาน เดอะ สแควร์ หน้าศูนย์การค้า บลูพอร์ต หัวหิน อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ ภายใต้มาตรการป้องกันโควิด-19
“เมืองหัวหิน ถือเป็นเมืองมวยที่สำคัญแห่งหนึ่งของประเทศ มีแชมป์โลก และแชมป์มวยไทยที่มีชื่อเสียงเกิดขึ้นมากมาย อาทิ โผน กิ่งเพชร แชมป์มวยโลกชาวไทยคนแรกในประวัติศาสตร์ อีกทั้งยังมีค่ายมวยหลายแห่ง แต่การพัฒนาที่สำคัญคือต้องมีเวทีการแข่งขันที่ได้มาตรฐาน และมีชื่อเสียงระดับโลก ฉะนั้น การแข่งขัน เลเจนด์ เอฟซี จึงเกิดขึ้น เพื่อตอกย้ำว่าเมืองหัวหินและบลูพอร์ต หัวหิน เป็นศูนย์กลางของเมืองกีฬาต่อสู้ที่ได้รับความสนใจจากทั่วโลก นอกจากนี้ ยังต้องการให้ช่วยสร้างสีสันให้เมืองหัวหิน กระตุ้นเศรษฐกิจและการท่องเที่ยว หลังผ่านสถานการณ์โควิด-19 กันมา” อดีตรองนายกรัฐมนตรี กล่าว
การแข่งขันเลเจนด์ เอฟซี จะถูกจัดขึ้นด้วยมาตรฐานระดับโลก ช่วงเดือนเมษายน-กรกฎาคม รวมทั้งสิ้น 4 สนาม สนามแรกจะมีขึ้นในวันที่ 2 เมษายน (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน MMA) จำนวน 8 คู่, สนามที่ 2 วันที่ 14 พฤษภาคม (กีฬามวยไทย) จำนวน 8 คู่, สนามที่ 3 วันที่ 4 มิถุนายน (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน MMA) จำนวน 8 คู่ และสนามที่ 4 วันที่ 2 กรกฎาคม (กีฬามวยไทย) จำนวน 8 คู่
“ผู้ชนะในแต่ละครั้ง นอกจากได้รับเงินรางวัลแล้ว ยังได้เหรียญรางวัลขนาด 6 นิ้ว ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ทวด ด้านหลังเป็นสถานที่สำคัญ ๆ ของเมืองหัวหิน เหรียญดังกล่าวได้ผ่านพิธีพุทธาภิเษกโดย พระพิศาลสิทธิคุณ หรือท่านเจ้าคุณไพโรจน์ ปภัสสโร เจ้าอาวาสวัดห้วยมงคล ถือเป็นไฮไลท์ของ เลเจนด์ เอฟซี และยังเป็นสิริมงคลแก่ผู้ที่ได้รับด้วย” ประธานที่ปรึกษาการจัดการแข่งขันฯ กล่าว
![](http://www.prachuppostnews.com/wp-content/uploads/2022/03/DSC04682.jpg)
ขณะที่ นายนฐา ชมเสวี กล่าวว่า คาดหวังว่าจะเป็นการเปิดประตูให้กับนักกีฬา และผู้ชมทางบ้าน ได้รู้จักกับ เลเจนด์ อารีนา มากขึ้นว่าเราไม่ได้เป็นเพียงแค่สนามกีฬา แต่เป็นสถานที่ที่ให้บริการตั้งแต่การฝึกสอนระดับสูง เพื่อสร้างนักกีฬา ระดับประเทศ รวมถึงความสามารถในการจัดการแข่งขันกีฬามาตรฐานระดับประเทศ สำหรับการแข่งขันมวยไทย และศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA) เป็นครั้งแรกที่หัวหินนั้น เราไม่ได้หวังแค่การกระตุ้นการท่องเที่ยวเชิงกีฬา เท่านั้น แต่เป็นจุดเริ่มต้นของการสร้างเวทีที่ได้รับมาตรฐาน และผลักดันให้ได้มีโอกาสพัฒนาสู่ระดับโลกต่อไป
น.ส.วจี กลมเกลี้ยง กล่าวว่า บลูพอร์ต หัวหิน มีความยินดีมากที่เป็นหนึ่งในแรงผลักดันเรื่องการกีฬาของเมืองหัวหิน ซึ่งทางกลุ่มบริษัทพราว สนุบสนุนด้านกีฬามาตลอดอยู่แล้ว ทั้งการจัดเทนนิสที่ ทรูอารีนา และด้านอื่นๆ จนมาถึงการเปิด เดอะ เลเจนด์ อารีนา สำหรับการแข่งขันครั้งนี้ที่ลาน เดอะ สแควร์ บลูพอร์ต หัวหิน ถือเป็นการตอกย้ำมุ่งเน้นให้บลูพอร์ต หัวหิน เป็นหนึ่งใน สปอร์ต เดสติเนชั่น เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวให้เมืองหัวหิน ทำให้สร้างความสุขให้กลับมาคึกคักอีกครั้ง และเชื่อมั่นว่า ต่อไป เราจะมีความพร้อมในการแข่งขันกีฬาหลายๆ ชนิด และเข้าสู่ระดับโลกอีกด้วย
![](http://www.prachuppostnews.com/wp-content/uploads/2022/03/DSC04625.jpg)
ด้าน “วิว” เยาวภา บุรพลชัย กล่าวว่า นับเป็นครั้งแรกที่รับหน้าที่เป็นโปรโมเตอร์ จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด เพื่อให้การแข่งขัน เลเจนด์ เอฟซี ประสบความสำเร็จตามเป้าหมาย เพื่อให้คนไทย และแฟนกีฬาทั่วโลกได้รับชมการแข่งขันครั้งนี้ด้วย จะมีการถ่ายทอดสดการแข่งขันผ่านสื่อออนไลน์ด้วย โดยแฟนกีฬาทั้งชาวไทย และชาวต่างชาติสามารถรับชมได้ทางช่องยูทูป Legend Fighting Championship (https://youtube.com/channel/UCzcu7uPGFatxxiJ30WlhsVQ ) และเพจเฟสบุ๊ก Legend Fighting Championships Thailand (https://www.facebook.com/LegendFC2022/) พร้อมด้วย ทรู คอร์เปอเรชั่น สนับสนุนการถ่ายทอดสดสู่สายตาผู้ชมทั่วโลกอีกช่องทางหนึ่ง ผ่านช่องทางของ True ID (True ID Application, True ID Website, True ID Box, Facebook True จังหวัดประจวบคีรีชันธ์ (https://www.facebook.com/truepck/)
สำหรับการแข่งขันสนามแรก ในวันที่ 2 เมษายน จะประเดิมด้วยกีฬาศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน MMA จำนวน 8 คู่ โดยคู่แรก หมูป่าวายุกร (ธนวัฒน์ รัศมิ์ชินฤทธิ์) พบ จักรภพ รัตนมังสังค์, คู่ที่ 2 เขมิกา สุวรรณโชติ พบ ปวีณา พละกาล, คู่ที่ 3 เอกชัย ญาติฝูง พบ ธนโชติ คำดี, คู่ที่ 4 กองพล ลพเมฆ พบ ปีเตอร์ เดนเนโซ (เดนมาร์ก) คู่ที่ 5 อัลวาโร เวร่า (สเปน) พบ วิศรุต หนุ่มน้อย, คู่ที่ 6 ณัฐณา บุญยืน พบ วรรษภิญญา แก้วโขง, คู่ที่ 7 ณัฐวุฒิ แก้วควรชุม พบ จาคุบ เวย์แมน (สหรัฐฯ) และคู่เอก อเล็กซัน มังกร แบรี่ พบ พยุงศักดิ์ สิงห์ฉลาด โดยเริ่มแข่งขันคู่แรก เวลา 19.00 น. แฟนกีฬาสามารถติดตามการแข่งขัน และรายละเอียดการแข่งขัน ได้ที่ https://www.facebook.com/LegendFC2022/ และ https://youtube.com/channel/UCzcu7uPGFatxxiJ30WlhsVQ
อย่าลืม!!!
ติดตามข่าวสารจาก Face book : Prachuppost Newspaper
📌กดติดดาว ⭐️ เพจ …จะได้ไม่พลาดโพสต์ของเรา…ได้ที่นี่
***กดเข้ากลุ่ม 👨👩👧👦 กับ ประจวบโพสต์นิวส์ ได้ที่นี่
ติดตาม #ประจวบโพสต์นิวส์ #Prachuppostnews ได้ใน
Website: http://www.prachuppostnews.com/
YouTube : https://www.youtube.com/channel/UCXnxGL0eeJZsm6vNRqaSUVA…
Twitter: https://twitter.com/prachuppostnews
IG : www.instagram.com/ prachuppostnews